Trang chủ   |   Giới thiệu   |   Sơ đồ báo   |   English   |   Français  | 
Hôm nay, ngày 1 tháng 8 năm 2014
Tìm kiếm     

Ðiện thoại
  +084 8048916
+084 8048161
+084 8048160
Fax:08044175
e-Mail:
  kythuat@cpv.org.vn
dangcongsan@cpv.org.vn
Về trường hợp kết nạp lại
18:16 | 31/01/2012

(ĐCSVN) - Bạn Nguyễn Đức ở Cầu Giấy, Hà Nội hỏi: Một đảng viên hết hạn hợp đồng lao động ở nước ngoài về nước. Đồng chí này đã làm đủ thủ tục chuyển sinh hoạt đảng về đảng uỷ phường nơi cư trú (ở Hà Nội), sau đó, vào TP. Hồ Chí Minh để tìm việc làm. Do công việc nên đồng chí không thể ra sinh hoạt đảng, đóng đảng phí được. Ba tháng sau trở lại thì chi bộ và đảng uỷ phường đã quyết định xoá tên khỏi danh sách đảng viên vì lý do không tham gia sinh hoạt đảng và không đóng đảng phí ba tháng liền. Đảng viên này rất ân hận về khuyết điểm của mình, đã ra sức phấn đấu, rèn luyện phẩm chất đạo đức 15 năm nay, nhiều năm liên tục hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao. Chi bộ đơn vị công tác mới đã cử đi học lớp cảm tình đảng và 100% đảng viên trong chi bộ biểu quyết đề nghị lên cấp uỷ có thẩm quyền xét kết nạp lại quần chúng này vào Đảng.

Vậy quần chúng này có thuộc trường hợp kết nạp lại không?

Trả lời:

Điểm 4 (4.2), Điều 4, Quy định cụ thể thi hành Điều lệ Đảng số 14-QĐ/TW, ngày 16-11-2001 của Bộ Chính trị đã quy định các trường hợp không xem xét kết nạp lại là: “…những người trước đây ra khỏi Đảng vì lý do: Vi phạm lịch sử chính trị theo Quy định số 75-QĐ/TW, ngày 25-4-2000 của Bộ Chính trị (khoá VIII); tự bỏ sinh hoạt đảng, làm đơn xin ra Đảng (trừ trường hợp vì lý do gia đình đặc biệt khó khăn); tham nhũng”.

Theo như trình bày của đồng chí, nếu trước khi vào TP. Hồ Chí Minh tìm việc làm đảng viên này đã báo cáo với chi bộ, đảng ủy cơ sở nơi sinh hoạt; lý do mà đảng uỷ phường xoá tên đảng viên này là vì đi làm ăn xa không tham gia sinh hoạt đảng và không đóng đảng phí ba tháng liền theo quy định tại điểm 1, Điều 8, Điều lệ Đảng và có đủ tiêu chuẩn, điều kiện quy định tại Điều 1, thực hiện đúng các thủ tục nêu ở các điểm 1,2,3 Điều 4 Điều lệ Đảng thì chi bộ nơi quần chúng này đang công tác đề nghị cấp uỷ có thẩm quyền xem xét, kết nạp lại quần chúng này vào Đảng./.

Các từ khóa theo tin:

TL

In trang | Gửi góp ý


Các tin trước
Về việc thu đảng phí (27/06/2014)
Chế độ với người lao động khi công ty thay đổi cơ cấu, công nghệ (08/12/2013)
Giao lưu trực tuyến “Văn hóa là nền tảng tinh thần của xã hội” (12/08/2013)
Các chế độ chính sách cho nạn nhân chất độc da cam đang dần được hoàn thiện (02/08/2013)
Giao lưu trực tuyến “Công lý cho nạn nhân chất độc da cam” (30/07/2013)
Mời bạn đọc tham gia giao lưu trực tuyến "Công lý cho nạn nhân chất độc da cam" (26/07/2013)
Các khoản trợ cấp người có công với Tổ quốc có tính vào tổng thu nhập khi tính mức nộp đảng phí? (08/05/2013)
Về chuyển sinh hoạt đảng của đảng viên thuộc Chi bộ Đội công tác (07/04/2013)
Về thu đảng phí (04/04/2013)
Những nguyên tắc chung về bầu cử trong Đảng (13/03/2013)
 Trang 1 / 4 Trang đầu | Trước | Sau | Trang cuối
Các tin tiếp
Về thủ tục xét công nhận đảng viên dự bị thành đảng viên chính thức (11/01/2012)
Về kê khai lý lịch người xin vào Đảng (11/01/2012)
Mẫu tài liệu về công tác Đảng viên (05/01/2012)
Công tác đảng viên (03/01/2012)
Về kết nạp đảng viên (30/12/2011)
Về thẩm tra lý lịch người xin vào Đảng (17/12/2011)
Về kỷ luật đảng viên (02/12/2011)
Về thời hạn giấy chứng nhận học lớp nhận thức về Đảng (01/12/2011)
Về kết nạp đảng viên (30/11/2011)
Thủ tục và quy trình xét cho ra khỏi Đảng (29/11/2011)
 Trang 1 / 67 Trang đầu | Trước | Sau | Trang cuối
Các tin/bài đọc nhiều nhất
· Thông báo kỳ họp thứ 24 của Ủy ban Kiểm tra Trung ương
· Sắp phê duyệt quy hoạch Nhà tang lễ Quốc gia mới
· Kiểm tra chất lượng mũ bảo hiểm: Phát hiện nhiều mẫu không đạt chuẩn
· Thủ tướng đồng ý thành lập Trường Đại học Y khoa Tokyo Việt Nam
· Bộ Y tế và Trung ương Hội Đông y Việt Nam tăng cường phối hợp hoạt động
· Thành lập "Tổ đặc nhiệm" xử lý chất lượng mặt đường bê tông nhựa
· Tăng cường công tác vệ sinh phòng bệnh lây truyền qua đường tiêu hóa
· Bắc bộ và Trung bộ trời khô ráo, Nam bộ có mưa to
· Ban hành Quy chế làm việc của Ban Chỉ đạo Trung ương về quản lý biên chế thống nhất của hệ thống chính trị
Bản quyền thuộc Báo điện tử Đảng Cộng sản Việt Nam
Toà soạn: 381 Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội; Điện thoại: 08048161; Fax : 08044175; E-mail : dangcongsan@cpv.org.vn
Giấy phép số 1554/GP-BTTTT ngày 26/9/2011 của Bộ Thông tin và Truyền thông về cung cấp thông tin lên mạng Internet