Trang chủ   |   Giới thiệu   |   Sơ đồ báo   |   English   |   Français  | 
Hôm nay, ngày 28 tháng 11 năm 2014
Tìm kiếm     

Ðiện thoại
  +084 8048916
+084 8048161
+084 8048160
Fax:08044175
e-Mail:
  dangcongsan@cpv.org.vn
bandoc.dcsvn@gmail.com
Quy trình bầu bổ sung cấp uỷ viên, bầu bí thư quy định như thế nào?
19:45 | 07/07/2011

Bạn đọc từ địa chỉ email: lecongth@yahoo.com hỏi: Trước khi thôi tham gia cấp uỷ, đồng chí bí thư đã tổ chức bầu bổ sung đảng uỷ viên và bầu bí thư kế nhiệm. Việc làm này đúng hay sai? Quy trình bầu bổ sung cấp uỷ viên, bầu bí thư quy định như thế nào?

Trả lời:

Điểm 2, Điều 13, Điều lệ Đảng (khoá XI) quy định: "Việc bổ sung cấp uỷ viên thiếu do cấp uỷ xem xét đề nghị lên cấp uỷ cấp trên trực tiếp quyết định".

Quy định thi hành Điều lệ Đảng số 23- QĐ/TW của Bộ Chính trị tại điểm 23(23.l, 23.2) cũng ghi rõ: "Khi cần bổ sung cấp uỷ viên thiếu, tập thể cấp uỷ thảo luận, thống nhất đề nghị cấp uỷ cấp trên về số lượng, nhân sự cụ thể để cấp uỷ cấp trên ra quyết định. Trường hợp đặc biệt, nếu xét thấy cần, cấp uỷ cấp trên có thể ra quyết định bổ sung số cấp uỷ viên thiếu.

Việc bổ sung cấp uỷ viên, uỷ viên thường vụ, bí thư, phó bí thư là đảng viên trong đảng bộ, chi bộ, nói chung thực hiện theo quy trình: Chỉ định vào ban chấp hành đảng bộ, ban chấp hành bầu vào các chức danh cần thiết".

Trường hợp cụ thể đồng chí nêu, với trách nhiệm người đứng đầu cấp uỷ, đồng chí bí thư đã tổ chức việc bổ sung đảng uỷ viên, bầu bí thư đảng uỷ mới nếu với mục đích kiện toàn cấp uỷ vững mạnh và thực hiện đúng các nguyên tắc, thủ tục quy định của Điều lệ Đảng và Bộ Chính trị, được cấp uỷ cấp trên trực tiếp đồng ý thì việc làm trên là đúng, không trái với quy định của Trung ương.

Các từ khóa theo tin:

(Theo: Trang tin Đại hội XI)

In trang | Gửi góp ý


Các tin trước
Về quy trình chuyển đảng ra nước ngoài trong trường hợp đang là đảng viên dự bị (26/11/2014)
Về đánh giá thi đua bình xét cuối năm của đảng viên (21/11/2014)
Về thủ tục miễn sinh hoạt Đảng (12/11/2014)
Về việc đóng đảng phí và xét tặng Huy hiệu Đảng (04/11/2014)
Về thủ tục chuyển sinh hoạt và kết nạp đảng (25/10/2014)
Kết nạp Đảng có liên quan yếu tố nước ngoài (18/10/2014)
Thẩm quyền xử lý văn bản trái pháp luật do Chủ tịch UBND cấp tỉnh, cấp huyện ban hành (10/10/2014)
Về việc kết hôn với người có đạo (09/10/2014)
Về việc khai lý lịch xin vào Đảng (09/10/2014)
Về thủ tục kết nạp Đảng (07/10/2014)
 Trang 1 / 16 Trang đầu | Trước | Sau | Trang cuối
Các tin tiếp
Về kỷ luật Đảng với đảng viên dự bị (07/07/2011)
Về chuyển sinh hoạt đảng (07/07/2011)
Những quan điểm trong Chiến lược phát triển kinh tế - xã hội 2011 - 2020 (07/07/2011)
Về việc lập tổ chức cơ sở đảng (07/07/2011)
Những điểm mới về kỷ luật đảng viên trong Điều lệ Đảng Cộng sản Việt Nam khóa XI (07/07/2011)
Một số sửa đổi, bổ sung về tổ chức đảng trong Quân đội nhân dân Việt Nam và Công an nhân dân Việt Nam có điểm gì mới? (07/07/2011)
Để phát triển mạnh công nghiệp và xây dựng theo hướng hiện đại cần phải làm gì? (07/07/2011)
Đảng viên vi phạm trong việc tổ chức cưới hỏi (07/07/2011)
Hiểu Chỉ thị số 37-CT/TW ngày 04-8-2009 của Bộ Chính trị thế nào cho đúng? (07/07/2011)
Những định hướng lớn về xây dựng và hoàn thiện nền dân chủ xã hội chủ nghĩa và Nhà nước (07/07/2011)
 Trang 1 / 57 Trang đầu | Trước | Sau | Trang cuối
Các tin/bài đọc nhiều nhất
· Không thể “hạ cánh an toàn”!
· Đồng chí Trịnh Văn Chiến được bầu giữ chức Bí thư Tỉnh uỷ Thanh Hoá
· Tư lệnh, Chính ủy Bộ Tư lệnh TP Hồ Chí Minh có trần quân hàm là Trung tướng
· Quốc hội thông qua Luật Công an nhân dân (sửa đổi)
· Để internet thay đổi cuộc sống phụ nữ nông thôn
· Đêm nay áp thấp nhiệt đới sẽ đi vào vùng biển phía Đông Nam Biển Đông
· Dừng dự án Khu du lịch quốc tế tại đèo Hải Vân: Người nào làm sai phải chịu trách nhiệm
· Cảnh báo tình trạng gia tăng bệnh ung thư liên quan đến béo phì
· Thông cáo số 28, kỳ họp thứ 8 Quốc hội khóa XIII
Bản quyền thuộc Báo điện tử Đảng Cộng sản Việt Nam
Toà soạn: 381 Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội; Điện thoại: 08048161; Fax : 08044175; E-mail : dangcongsan@cpv.org.vn
Giấy phép số 1554/GP-BTTTT ngày 26/9/2011 của Bộ Thông tin và Truyền thông về cung cấp thông tin lên mạng Internet