Trang chủ   |   Giới thiệu   |   Sơ đồ báo   |   English   |   Français  | 
Hôm nay, ngày 20 tháng 4 năm 2014
Tìm kiếm     

Ðiện thoại
  +084 8048916
+084 8048161
+084 8048160
Fax:08044175
e-Mail:
  kythuat@cpv.org.vn
dangcongsan@cpv.org.vn
Về tiêu chuẩn ứng cử vào cấp ủy
09:04 | 23/06/2011

Ông Nguyễn Hữu Thượng, thường trú quận Hồng Bàng, Thành phố Hải Phòng hỏi: Quê tôi có một đồng chí  bị cách chức phó bí thư đảng ủy, vẫn là ủy viên ban thường vụ đảng ủy. Từ khi có quyết định kỉ luật đến ngày đại hội đảng bộ nhiệm kỳ này chưa đầy một năm, vậy đồng chí trên có đủ tiêu chuẩn ứng cử vào cấp ủy khóa mới không?

Trả lời:

Tại Điểm 3, Điều 40, hướng dẫn thực hiện các quy định về công tác kiểm tra, giám sát và kỷ luật của Đảng (ban hành theo Quyết định số 25-QĐ/TW ngày 24/11/2006 của Bộ Chính trị khóa X) nêu rõ: “ Đảng viên bị thi hành kỷ luật bằng hình thức cách chức, bao gồm cả chức vụ do đại hội bầu, cấp ủy bầu, chỉ định hoặc bổ nhiệm, trong vòng một năm kể từ ngày công bố quyết định, không được bầu vào cấp ủy (từ chi ủy trở lên), không chỉ định, bổ nhiệm vào các chức vụ tương đương và cao hơn”.

Điểm 2.2, về tiêu chuẩn cấp ủy viên, Hướng dẫn số 33-HD/BTCTW ngày 25-9-2009 của Ban Tổ chức Trung ương hướng dẫn công tác nhân sự cấp ủy tại đại hội đảng bộ các cấp tiến tới Đại hội toàn quốc lần thứ XI của Đảng cũng nêu rõ: ''Không cơ cấu vào cấp ủy những cán bộ, đảng viên mà bản thân hoặc vợ (chồng), con vi phạm các quy định của Đảng, chính sách, pháp luật của nhà nước...''.

Trường hợp đồng chí nêu trên, xét theo quy định không đủ tiêu chuẩn theo quy định để bầu vào cấp ủy khóa mới./.

Các từ khóa theo tin:

(Theo Trang tin Đại hội XI)

In trang | Gửi góp ý


Các tin trước
Chế độ với người lao động khi công ty thay đổi cơ cấu, công nghệ (08/12/2013)
Giao lưu trực tuyến “Văn hóa là nền tảng tinh thần của xã hội” (12/08/2013)
Các chế độ chính sách cho nạn nhân chất độc da cam đang dần được hoàn thiện (02/08/2013)
Giao lưu trực tuyến “Công lý cho nạn nhân chất độc da cam” (30/07/2013)
Mời bạn đọc tham gia giao lưu trực tuyến "Công lý cho nạn nhân chất độc da cam" (26/07/2013)
Các khoản trợ cấp người có công với Tổ quốc có tính vào tổng thu nhập khi tính mức nộp đảng phí? (08/05/2013)
Về chuyển sinh hoạt đảng của đảng viên thuộc Chi bộ Đội công tác (07/04/2013)
Về thu đảng phí (04/04/2013)
Những nguyên tắc chung về bầu cử trong Đảng (13/03/2013)
Về các hình thức kỷ luật trong Đảng (07/02/2013)
 Trang 1 / 16 Trang đầu | Trước | Sau | Trang cuối
Các tin tiếp
Về kết quả bầu cử (23/06/2011)
Trình tự các cuộc bầu cử trong Đảng (23/06/2011)
Về việc bầu cử trong đại hội (23/06/2011)
Về tên gọi ban thường vụ, bí thư, phó bí thư do đại hội đảng bộ cơ sở bầu trực tiếp (23/06/2011)
Về việc bầu cấp uỷ (22/06/2011)
Đảng viên không được ký tên tập thể vào đơn thư tố cáo, khiếu kiện (22/06/2011)
Về trách nhiệm lập danh sách bầu cử tại đại hội (22/06/2011)
Về vấn đề bầu cử trong Đảng (22/06/2011)
Thẩm tra lý lịch của người vào Đảng có thân nhân đang lao động tại nước ngoài (22/06/2011)
Thẩm quyền của chi bộ trong việc thi hành kỷ luật đảng viên (22/06/2011)
 Trang 1 / 55 Trang đầu | Trước | Sau | Trang cuối
Các tin/bài đọc nhiều nhất
· Lễ truy điệu và phong hàm cho hai chiến sỹ hy sinh tại cửa khẩu Bắc Phong Sinh
· Thế giới tuần qua: Tình hình Đông Ukraine và vụ chìm phà Sewol thu hút sự quan tâm của dư luận
· Tổng thống Putin khẳng định không có gì cản trở bình thường hóa quan hệ Nga - phương Tây
· Chiến dịch tìm MH370 bước vào "giai đoạn quyết định"
· Ngày 21/4 hàng năm chính thức là Ngày sách Việt Nam
· Từ 20/4, Hà Nội tiêm miễn phí vắc xin sởi cho trẻ dưới 6 tuổi
· Indonesia, Malaysia sẵn sàng đăng cai ASIAD 18 thay Việt Nam
· Kiểm tra tình hình bệnh sởi tại thành phố Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh
· Lai Châu: 9 người trong một gia đình phải cấp cứu vì ngộ độc nấm
Bản quyền thuộc Báo điện tử Đảng Cộng sản Việt Nam
Toà soạn: 381 Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội; Điện thoại: 08048161; Fax : 08044175; E-mail : dangcongsan@cpv.org.vn
Giấy phép số 1554/GP-BTTTT ngày 26/9/2011 của Bộ Thông tin và Truyền thông về cung cấp thông tin lên mạng Internet