Trang chủ   |   Giới thiệu   |   Sơ đồ báo   |   English   |   Français  | 
Hôm nay, ngày 29 tháng 7 năm 2014
Tìm kiếm     

Ðiện thoại
  +084 8048916
+084 8048161
+084 8048160
Fax:08044175
e-Mail:
  kythuat@cpv.org.vn
dangcongsan@cpv.org.vn
Kiểm điểm, thi hành kỷ luật đảng viên
10:59 | 30/07/2008
(ĐCSVN)- Bạn Văn Minh Hiếu, email: hieuminh@yahoo.com: Một đồng chí là huyện uỷ viên, phó bí thư đảng uỷ cơ sở, chủ tịch UBND xã vi phạm về đạo đức, lối sống. Vậy việc kiểm điểm, quyết định kỷ luật đồng chí này sau khi tiến hành ở chi bộ có phải tiếp tục kiểm điểm ở ban chấp hành đảng bộ huyện không? Có ý kiến cho rằng, chi bộ không thi hành kỷ luật được vì đồng chí này là phó bí thư đảng uỷ xã?
Trả lời:

Điểm 1, Điều 36, Điều lệ Đảng quy định: “Chi bộ quyết định khiển trách, cảnh cáo đảng viên trong chi bộ (kể cả cấp uỷ viên các cấp, đảng viên thuộc diện cấp trên quản lý) vi phạm phẩm chất chính trị, tư tưởng, đạo đức lối sống, sinh hoạt đảng, thực hiện nhiệm vụ đảng viên (trừ nhiệm vụ do cấp trên giao)”.
Điểm 1, Điều 36, Hướng dẫn thực hiện các quy định về công tác kiểm tra giám sát và kỷ luật của Đảng… (Kèm theo Quyết định số 25-QĐ/TW ngày 24-11-2006 của Bộ Chính trị khoá X) cũng ghi rõ: “Nếu phải áp dụng hình thức kỷ luật cao hơn, chi bộ đề nghị lên cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định”.
Cũng ở Hướng dẫn này, tại điểm 1, Điều 39 còn ghi: “Đảng viên vi phạm là cấp uỷ viên hoặc cán bộ thuộc diện cấp uỷ quản lý cùng với việc kiểm điểm ở chi bộ còn phải kiểm điểm ở những tổ chức đảng nào khác thì do cấp uỷ hoặc uỷ ban kiểm tra của cấp uỷ quản lý đảng viên đó quyết định”.
Căn cứ các quy định và hướng dẫn trên, dù đảng viên vi phạm là huyện uỷ viên, phó bí thư đảng uỷ xã nhưng chi bộ vẫn có quyền xem xét, quyết định hình thức kỷ luật khiển trách, cảnh cáo. Nếu thấy cần kỷ luật ở mức cao hơn thì đề nghị cấp uỷ cấp trên xem xét, quyết định. Sau khi kiểm điểm ở chi bộ, đồng chí này có phải kiểm điểm ở huyện uỷ hay không do huyện uỷ quyết định.

BBT

Các từ khóa theo tin:

In trang | Gửi góp ý


Các tin trước
Về việc thu đảng phí (27/06/2014)
Chế độ với người lao động khi công ty thay đổi cơ cấu, công nghệ (08/12/2013)
Giao lưu trực tuyến “Văn hóa là nền tảng tinh thần của xã hội” (12/08/2013)
Các chế độ chính sách cho nạn nhân chất độc da cam đang dần được hoàn thiện (02/08/2013)
Giao lưu trực tuyến “Công lý cho nạn nhân chất độc da cam” (30/07/2013)
Mời bạn đọc tham gia giao lưu trực tuyến "Công lý cho nạn nhân chất độc da cam" (26/07/2013)
Các khoản trợ cấp người có công với Tổ quốc có tính vào tổng thu nhập khi tính mức nộp đảng phí? (08/05/2013)
Về chuyển sinh hoạt đảng của đảng viên thuộc Chi bộ Đội công tác (07/04/2013)
Về thu đảng phí (04/04/2013)
Những nguyên tắc chung về bầu cử trong Đảng (13/03/2013)
 Trang 1 / 19 Trang đầu | Trước | Sau | Trang cuối
Các tin tiếp
Vấn đề giải thể, giản tán tổ chức đảng (30/07/2008)
Thẩm tra lý lịch của người vào Đảng có thân nhân đang lao động tại nước ngoài (25/07/2008)
Chức năng kiểm tra của uỷ ban kiểm tra huyện uỷ (25/07/2008)
Hướng dẫn thành lập chi bộ cơ quan xã, phường (16/07/2008)
Về việc cử đảng viên làm thư ký hội nghị (16/07/2008)
Về việc xin thôi cấp uỷ viên (07/07/2008)
Quy trình buổi lễ kết nạp đảng viên (07/07/2008)
Về việc chuyển sinh hoạt Đảng đối với đảng viên dự bị vi phạm khuyết điểm (01/07/2008)
Về thủ tục xóa tên đảng viên (23/06/2008)
Thẩm quyền của chi bộ trong việc thi hành kỷ luật đảng viên (23/06/2008)
 Trang 1 / 52 Trang đầu | Trước | Sau | Trang cuối
Các tin/bài đọc nhiều nhất
· Xác minh thông tin "Trứng gà bóp không vỡ, đốt cháy khét xuất hiện ở Hà Nội"
· Mãi xứng đáng là chỗ dựa tin cậy của giai cấp công nhân và người lao động
· Nhiều tỉnh, thành phố có mưa dông, Nam biển Đông đề phòng lốc xoáy và gió giật mạnh
· Giá xăng giảm tối thiểu 325 đồng/lít từ 14 giờ ngày 28/7
· Xung đột ở Gaza: Đẫm máu dân thường
· Chương trình "Màu hoa đỏ" trao quà tại huyện Xín Mần, Hà Giang
· Bộ Tư pháp “tuýt còi” văn bản cấp giấy phép xây dựng trên địa bàn Hà Nội
· Phòng chống tiêu chảy cấp trong cộng đồng
· Đề nghị Bộ Tài chính xử lý 2 Thông tư có nội dung chưa bảo đảm tính hợp pháp
Bản quyền thuộc Báo điện tử Đảng Cộng sản Việt Nam
Toà soạn: 381 Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội; Điện thoại: 08048161; Fax : 08044175; E-mail : dangcongsan@cpv.org.vn
Giấy phép số 1554/GP-BTTTT ngày 26/9/2011 của Bộ Thông tin và Truyền thông về cung cấp thông tin lên mạng Internet