Trang chủ   |   Giới thiệu   |   Sơ đồ báo   |   English   |   Français  | 
Hôm nay, ngày 30 tháng 5 năm 2015
Tìm kiếm     

Ðiện thoại
  +084 8048916
+084 8048161
+084 8048160
Fax:08044175
e-Mail:
  dangcongsan@cpv.org.vn
bandoc.dcsvn@gmail.com
Về thủ tục xóa tên đảng viên
16:50 | 23/06/2008
ĐCSVN - Bạn Lê Thị An, email: xuxu@gmail.com: Chi bộ tôi có trường hợp một đảng viên bỏ sinh hoạt Đảng từ tháng 1-2008. Tháng 5-2008, chi bộ họp và ra nghị quyết đề nghị xoá tên đảng viên này. Xin hỏi thủ tục xoá tên đảng viên như thế nào?

Trả lời: Theo quy định của Điều 8, Điều lệ Đảng: “Đảng viên bỏ sinh hoạt chi bộ hoặc không đóng đảng phí 3 tháng trong năm mà không có lý do chính đáng… thì chi bộ xem xét đề nghị lên cấp có thẩm quyền xoá tên trong danh sách đảng viên”.
Về thủ tục xoá tên đảng viên, thực hiện theo điểm 10(10.1.b), Hướng dẫn số 03-HD/BTCTW ngày 29-12-2006 của Ban Tổ chức Trung ương: “Đảng viên làm bản tự kiểm điểm và kiểm điểm trước chi bộ. Trường hợp chi uỷ đã yêu cầu đến lần thứ 3 nhưng đảng viên đó không làm bản kiểm điểm hoặc không đến dự họp để kiểm điểm thì chi bộ vẫn xem xét, xử lý đối với đảng viên đó. Điểm 4(4.6) của Hướng dẫn 03 quy định: Chi bộ xem xét, nếu có hai phần ba đảng viên chính thức trở lên biểu quyết đồng ý xoá tên đảng viên thì ra nghị quyết, báo cáo cấp uỷ cấp trên, đảng uỷ cơ sở xem xét. Nếu có hai phần ba đảng uỷ viên trở lên biểu quyết đồng ý xoá tên đảng viên thì ra nghị quyết, báo cáo cấp uỷ có thẩm quyền, ban thường vụ cấp uỷ có thẩm quyền xem xét. Nếu có trên một nửa số thành viên biểu quyết đồng ý xoá tên thì ra quyết định xoá tên.


BBT

Các từ khóa theo tin:

In trang | Gửi góp ý


Các tin trước
Về vấn đề miễn công tác và sinh hoạt Đảng (15/05/2015)
Về việc chuyển sinh hoạt Đảng (11/05/2015)
Viên chức có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (08/05/2015)
Về việc đảng viên theo vợ hoặc chồng (là người nước ngoài) ra nước ngoài định cư lâu dài (10/04/2015)
Trường hợp kết nạp lại đảng viên (02/04/2015)
Về việc tặng Huy hiệu Đảng (12/03/2015)
Về việc cấp lại thẻ đảng viên (11/12/2014)
Đối tượng thẩm tra về lý lịch của người xin vào Đảng hiện đang ở nước ngoài (03/12/2014)
Về quy trình chuyển đảng ra nước ngoài trong trường hợp đang là đảng viên dự bị (26/11/2014)
Về đánh giá thi đua bình xét cuối năm của đảng viên (21/11/2014)
 Trang 1 / 22 Trang đầu | Trước | Sau | Trang cuối
Các tin tiếp
Thẩm quyền của chi bộ trong việc thi hành kỷ luật đảng viên (23/06/2008)
Tiêu chuẩn đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam (17/06/2008)
Về trình độ học vấn của người xin vào Đảng (10/06/2008)
Về việc kết nạp đoàn viên ưu tú vào Đảng (10/06/2008)
Về việc kê khai lý lịch của người xin vào Đảng (04/06/2008)
Về việc phối hợp mở lớp bồi dưỡng lý luận chính trị cho quần chúng ưu tú và đảng viên mới (04/06/2008)
Tinh thần của Chỉ thị 54 của Đảng (23/05/2008)
Đảng viên đã nghỉ hưu phải làm thủ tục chuyển Đảng chính thức về nơi cư trú (22/05/2008)
Về vấn đề bầu cử trong Đảng (22/05/2008)
Về việc xác nhận trình độ lý luận chính trị (20/05/2008)
 Trang 1 / 51 Trang đầu | Trước | Sau | Trang cuối
Các tin/bài đọc nhiều nhất
· Xây dựng Kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội năm 2016
· Công điện khẩn về phòng cháy, chữa cháy rừng
· Quốc hội thảo luận về dự án Luật Phí, lệ phí và dự án Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Kế toán
· Xuất khẩu điều tăng cả về lượng và giá trị
· Xây dựng Chiến lược phát triển ngành Thanh tra
· Kỳ họp lần thứ 8 Ủy ban hỗn hợp về hợp tác song phương Việt Nam – Mi-an-ma
· Bảo đảm cho người dân được tiếp cận pháp luật
· Hơn 45.000 thí sinh đăng ký dự thi đánh giá năng lực vào Đại học Quốc gia Hà Nội
· Bổ sung cơ chế, chính sách cho Dự án đường cao tốc Hà Nội - Hải Phòng
Bản quyền thuộc Báo điện tử Đảng Cộng sản Việt Nam
Toà soạn: 381 Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội; Điện thoại: 08048161; Fax : 08044175; E-mail : dangcongsan@cpv.org.vn
Giấy phép số 1554/GP-BTTTT ngày 26/9/2011 của Bộ Thông tin và Truyền thông về cung cấp thông tin lên mạng Internet